![](/images/activitys/2565/062565/285437168_7465667420171534_6904650655339888587_n.jpg)
ด้วยนักศึกษาสหกิจศึกษา มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ร่วมกับกองช่างสุขาภิบาลเทศบาลเมืองบุรีรัมย์ ได้มีแนวคิดในการรับบริจาคขยะพลาสติก โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นการส่งเสริมการคัดแยกขยะพลาสติกตั้งแต่ต้นทาง ณ เทศบาลเมืองบุรีรัมย์และเพื่อรวบรวมขยะประเภทพลาสติกและส่งต่อไปยังโครงการ “Green Road” เพื่อเป็นการลดจำนวนของขยะพลาสติก จึงได้จัดทำกิจกรรม 1 พลาสติก 1 ต้นไม้ 1 ถนนสีเขียว โดยการนำขยะพลาสติกทุกประเภทจำนวน 1 ขีด มาแลกพืชผักหรือไม้ประดับจำนวน 1 ต้น เพื่อนำไปส่งต่อโครงการ“Green Road” ซึ่งทางโครงการนี้ได้นำขยะพลาสติกนำไปทำเป็น ถนน โต๊ะเก้าอี้ ฯลฯ เพื่อนำไปบริจาคในโรงเรียน วัด อุทยานแห่งชาติ และพื้นที่สาธารณะประโยชน์ทั่วประเทศ
![](/images/activitys/2565/062565/285376030_7465667506838192_5483289310853039636_n.jpg)
![](/images/activitys/2565/062565/285337686_7465667780171498_614328251302268511_n.jpg)
![](/images/activitys/2565/062565/285447231_7465667816838161_1942483222966274224_n.jpg)
![](/images/activitys/2565/062565/285377519_7465667870171489_2405548814844294524_n.jpg)